Chúng ta đã quá quen thuộc với những file cài đặt có dạng exe, hoặc msi. Ví dụ: kaspersky.exe, (lạc việt) mtd9.msi, Khi nhấp đúp vào nó, sẽ dẫn đến tiến trình cài đặt logic. Và cũng nhấp đúp vào nó, dẫn đến quá trình dỡ cài đặt hoặc sửa chữa phần mềm.
Chúng ta vẫn thường thắc mắc, làm thế nào để tạo được 1 file như thế? Và làm nó có khó khăn, phức tạp lắm không?
Với phần mềm Smart Installer Maker,thì mình khẳng định với các bạn là chúng ta có thể làm được một cách dễ dàng và có thể chuyên nghiệp nữa.

Cách làm tương đối đơn giản, gồm mấy bước như sau:

1.Thẻ General:
Product name: Các bạn nhập tên sản phẩm mà mình muốn tạo vào ô này.(VD:Hinh anh)
Version: Nhập phiên bản của sản phẩm nếu thích.(VD:1.02)
Company Name: Điền tên “Công ty” của bạn vào (VD:Home)
Title text, Copyright text:Bạn có thể đăng ký bản quyền sản phẩm của mình tại hai ô này.

2.Thẻ Files:
Thẻ này giúp bạn đưa những file bạn muốn tạo thành sản phẩm bằng cách nhấn dấu + màu xanh lá (ví dụ file ảnh,nhạc,tài liệu nào đó…)hoặc bạn có thể thêm nguyên một thư mục bằng nút ở bên phải, Ngay khi chọn xong, sẽ có dòng uninstall với dấu tích ở phía dưới. Cứ để thế, tới lúc dỡ cài đặt phần mềm sẽ sạch.

3.Thẻ Requirements
Thẻ này cho bạn chọn các hệ điều hành Windowns mà bạn cho phép sản phẩm của mình được chạy(Trong phần Operation).Ngoài ra, phần Require administrator rights :yêu cầu chạy dưới quyền Admin(nghĩa là bạn phải là Admin hoặc trong nhóm của Admin mới được chạy chương trình. Các phần còn lại bạn hãy bỏ qua

4.Thẻ Interface:
Giúp bạn đổi giao diện gói cài đặt như đổi hình nền,đổi biểu tượng Icon của bộ cài đặt cũng như bộ gỡ bỏ chương trình,chọn ngôn ngữ cài đặt,đổi tiêu đề của gói cài đặt…

Các thẻ còn lại như là Shotcut,Registry,Command,INI files,ActiveX,Font,Variable,..bạn hãy giữ nguyên vì nó liên quan đến việc đăng ký registry. Nếu bạn là người rành thì không nói làm gì.Nhưng ngược lại là người không rành thì bạn cứ hãy giữ nguyên.

Sau đó, nhấn vào mũi tên xuống màu xanh với các chữ 011001, để đóng gói bộ cài đặt.

Các bạn phải đăng ký bản quyền phần mềm này, nếu không, mỗi lần cài đặt file cài đặt kia sẽ hiện ra dòng chữ dài lằng ngoằng rất khó chịu.
Link download: [You must be registered and logged in to see this link.]
Key code: name: phpbb3 serial: Q8ZZZ-MV417-E0P2T-3MA3L-N24UV